Welcome, Guest. Please login or register.

laminafilms

ImpTHAI

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ ABS โชว์ตลอด เซงคร๊าบบบบ  (อ่าน 501 ครั้ง)

gustaa

• สมาชิกผู้ดูแล
  • แฟนพันธุ์แท้ City CNG
  • เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 18
ไฟ ABS โชว์ตลอด เซงคร๊าบบบบ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 04:44:53 pm »

ปัญหายังไม่จบสักที หลังจากที่รับรถออกมาจากอู่(ชั่วคราว)เพื่อจะเอารถไปเชคระบบต่างๆไปพลางๆช่วงรออะไหร่ที่ยังไม่มา
ขับออกจากอู่ได้สักพักไฟ ABS ก็โชว์ขึ้น เป็นๆหายๆ(ต้องชี้แจงก่อนว่าไฟมันโชว์ตั้งแต่โดนชนท้ายแล้วค่ะ ช่างซ่อมรถเสร็จก็เทสรถ และลบไฟ ABS ที่โชว์หน้าจอไปแล้ว) ขับไปได้สัก 2 วัน ไฟ ABS ก็เริ่มจากเราไปอย่างช้าๆ นานๆมาที จนหายไปถาวรเป็นเวลา 1 วันเต็มๆ (แอบกังวลว่าจะเข้า 0 อยู่แล้ว สงสัยจักลัวช่าง อย่างนี้ช่างจะเห็นปัญหาได้อย่างไร)
พอมาที่ 0 เป็นจริงดังคาด ช่างบอกว่ารถปกติ มีเพียงลูกปืนล้อหลังซ้ายฝืด หยอดน้ำมันให้แล้ว
ก็ขับรถออกจาก 0 ด้วยความสบายใจ คงเป็นเพราะลูกปืนฝืดมั้ง ถึงทำให้เซนเซอของ ABS มีปัญหา เพราะอยู่ตำแหน่งเดียวกับลูกปืน (คิดเอาเอง) แต่ว่า ขับไปไม่ถึง 4 กม ไฟ ABS มันโชว์ขึ้นมาอีกแล้ว โธ่เอ้ยยยยยยยยยยย คราวนี้ขับเข้า 0 โดยพลัน ระหว่างขับก็แอบพาวนาว่า อย่าดับอีกน๊าาาาา ให้ช่างเห็นก่อน เอาคอมมาจิ้มก่อน แล้วสวรรค์ทรงเห็นใจ ไฟมันไม่ดับอีกเลย ว่านอนสอนง่ายสุดๆ ช่างเอาคอมจิ้มปุ๊ปรู้เลยว่าเป็นที่ล้อหลังด้านขวา (แอบเถียงในใจ รถโดนชนตูดด้านซ้าย ทำไมมันมีปัญหาด้านขวา) ช่างบอกให้ทิ้งรถไว้ พรุ่งนี้จะเช็คให้แต่เช้า เนื่องจากจะทุ่มนึงแระ ก็โอเค นัดรับรถ 16.00 น วันพรุ่งนี้
วันนี้จึงยกเวรบ่ายออกเพื่อรับรถ ( แอบเสียดายตังค์ เสียหายหลายพัน แต่เพื่อนลูกรัก ยอมก็ด่ะ)
ตอน 15.00 น ช่างโทรมาบอกว่ามีปัญหาลูกปืนล้อซ้าหลัง จึงทำให้ระบบ ABS มีปัญหา แต่เอ๊ะ เมื่อวานบอกล้อหลังขวา ทำไมวันนี้บอกล้อหลังซ้ายฟระ 0 นี้มันยังไงกันแน่ เลยถามไปว่า
Me:เมื่อวานบอกข้างขวา ทำไมวันนี้ซ้าย
0:ไม่แน่ใจว่าช่างได้ทำการสลับลูกปืนล้อทั้ง 2 สลับกันเพื่อทดสอบรึป่าว
Me:ห๊ะ! ไม่แน่ใจ
0: ครับ มีปัญหาที่ลูกปืน ทำเรื่องเครมให้แล้วครับ
บทสนทนามีอีกนิดหน่อย หลังวางสายก็เดือดเล็กน้อย เดี๋ยวเย็นนี้เราจะบุก 0 จะไม่ให้ยืดเยื้อ วันพรุ่งนี้จะประกาศชัยชนะ อิอิ

ขอบคุณที่อ่านซะยืดยาว แล้วจะมารายงานความคืบหน้าค่ะ
UBI CARITAS.IBI DEUS EST.

gustaa

• เข็มไมล์:
    100%
Re: ไฟ ABS โชว์ตลอด เซงคร๊าบบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 05:35:38 pm »
0 เพิ่งโทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว เฮ้ยยยย ไหนบอกว่าเลื่อนเป็นพรุ่งนี้ รอสั่งลูกปืน
ช่างไปเอาลูกปืนมาจากไหนอ่ะ งง
กลัวจะตัดสัญญาณ ABS ไม่ให้โชว์ แต่ไม่ทำงานจริงๆ

Joy_Joy

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 19
    • www.facebook.com
Re: ไฟ ABS โชว์ตลอด เซงคร๊าบบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 05:43:49 pm »
เอ๊ะ คุ้นๆแฮะ ประกาดชัยชนะ
 :(
ขอให้วันสุขหายกลับมาปกติเรวๆ นะคร๊า!!!
JoY  ///  No.993

sart3416

• Turn Pro
  • เข็มไมล์:
    44.9%
  • พลังน้ำใจ: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 06:14:26 pm »
0 เพิ่งโทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว เฮ้ยยยย ไหนบอกว่าเลื่อนเป็นพรุ่งนี้ รอสั่งลูกปืน
ช่างไปเอาลูกปืนมาจากไหนอ่ะ งง
กลัวจะตัดสัญญาณ ABS ไม่ให้โชว์ แต่ไม่ทำงานจริงๆ
เซนเซอร์ข้างใดข้างหนึ่งอาจสกปรก จากดินโคลน เศษวัสดุจากการทำสี ทำให้สัญญานไฟติดๆดับๆ พอช่างทำความสะอาด
ก็เลยใช้ได้ปกติ ถ้าเป็นช่างข้างถนนเขาจะใช้วิธีถอดหลอดไฟabsออก ไฟก็ดับแล้ว แต่ศูนย์คงไม่ทำแบบนั้นครับ วิธีเช็คก็ลองกดเบรค
แรงๆดูว่าระบบabsทำงานหรือเปล่า ถ้าทำงานแป้นเบรคจะสั่นเล็กน้อย เป็นการทำงานแบบจับ/ปล่อยเฉลี่ยซ้าย/ขวาป้องกันล้อล็อค
ระยะเบรคเหมือนเดิมหรือเปล่า ลองทดสอบดูครับ
  คุณสีเงิน21/07/2013

GODFATHER

• Drift King
  • เข็มไมล์:
    66.5%
  • พลังน้ำใจ: 2
  • องค์พระ นครปฐม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 06:41:19 pm »
นี้คือ อีกหนึ่งปัญหาของ อู่ภายนอกที่ ผมพึ่งเอารถ พี่ชาย ออกมา จากอู่ ที่ทำสี ทำเสร็จกลับมา ระบบไฟช็อด เปิดแอร์ ไฟ หน้าทำงาน ติดๆ ดับๆ สลับกับ ตอนแอร์ ตัด เติม ก๊าซไม่เข้า ลั่ว พี่ชายไม่ว่างผมต้องมาเอาไป ซ่อม ให้

ขอให้หายไวๆครับ  เพื่อ จะได้ประกาศ ชัยชนะ ได้อย่าง ภาคภูมิ  ;D
องค์พระ นครปฐม

gustaa

• เข็มไมล์:
    100%
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 07:23:05 pm »
ไปรับรถแล้วค่ะ ที่ 0 บอกว่า ต้องขอโทษด้วยคร๊าบ เมื่อวานผมไม่รู้ว่าช่างได้ทำการสลับลูกปืนล้อซ้ายกับขวา จริงๆมีปัญหาข้างซ้าย ข้างที่โดนชนแหละครับ แต่ช่างสลับลูกปืน คอมเลยฟ้องว่าเป็นที่ล้อขวา แทนที่จะซ้าย ตอนนี้ได้เปลี่ยนลูกปืนล้อให้แล้ว
หลังรับรถก็ขับได้ปกติค่ะ แต่ถนน กทม ไม่อำนวยในการทดสอบ ABS เลยค่ะ

city-one

• เข็มไมล์:
    86.2%
  • พลังน้ำใจ: 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 07:33:13 pm »
ไปรับรถแล้วค่ะ ที่ 0 บอกว่า ต้องขอโทษด้วยคร๊าบ เมื่อวานผมไม่รู้ว่าช่างได้ทำการสลับลูกปืนล้อซ้ายกับขวา จริงๆมีปัญหาข้างซ้าย ข้างที่โดนชนแหละครับ แต่ช่างสลับลูกปืน คอมเลยฟ้องว่าเป็นที่ล้อขวา แทนที่จะซ้าย ตอนนี้ได้เปลี่ยนลูกปืนล้อให้แล้ว
หลังรับรถก็ขับได้ปกติค่ะ แต่ถนน กทม ไม่อำนวยในการทดสอบ ABS เลยค่ะ

ABS นี่มันทดสอบยังไงเหรอครับ อยากลองมั่งครับ  ;)
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"

www.koi100lamphun.com

gustaa

• เข็มไมล์:
    100%
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 07:46:29 pm »

ABS นี่มันทดสอบยังไงเหรอครับ อยากลองมั่งครับ  ;)
ขับสัก 50++  แล้วกดเบรกมิดเลยค่ะ จะรู้สึกว่าเบรกสั่น

ake12

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 23
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 07:59:26 pm »

ขับสัก 50++  แล้วกดเบรกมิดเลยค่ะ จะรู้สึกว่าเบรกสั่น

จังหวะลองหารถโล่ง ๆ ถนนหลาย ๆ เลนหน่อยนะ เป็นห่วงครับ  ;)

Rung

• เข็มไมล์:
    54.7%
  • พลังน้ำใจ: 15
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:07:05 pm »
ถามช่างว่า..ลูกปืนมีมั๊ย  ไม่มีเดี๋ยวเอาไปให้ ;)
น้องไวท์ตี้RJ

แต่งเพิ่มนิดหน่อย ตาโตๆๆ  http://www.citycng.com/index.php?topic=8331.0

ของแถม 18 รายการ  http://www.citycng.com/index.php?topic=2301.0

edd6798

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 15
ไฟ ABS โชว์ตลอด เซงคร๊าบบบบ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:15:59 pm »

ถามช่างว่า..ลูกปืนมีมั๊ย  ไม่มีเดี๋ยวเอาไปให้ ;)

55555 กร้ากกกกกก
ฝันให้ไกล....แต่ไปไม่ถึงซักกะที....เฮ้อ !!!

น้องสมาย (SMILE)  No.89
http://www.citycng.com/index.php?topic=8764.0

gustaa

• เข็มไมล์:
    100%
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:37:48 pm »
พี่หมวดใจร้าย :o

kit-photo

• เข็มไมล์:
    99.8%
  • พลังน้ำใจ: 7
  • "ใส่ใจคุณภาพ ในราคาเบาๆ"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 10:25:59 pm »
 :o :o :oเข้าศูนย์

akarijung

• เข็มไมล์:
    66.2%
  • พลังน้ำใจ: 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 03:44:57 pm »

แรงส์ๆๆๆๆ  :o :o ตรงเนี้ยแหละ ฮ่า  ;D ;D ;D ;D ;D

Darkz

• มือใหม่ป้ายแดง
  • *
  • เข็มไมล์:
    1.9%
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 04:04:42 pm »
นอกเรื่องนิดนึงนะครับ

คุณ gustaa และ คุณ Joy_Joy เป็นพี่น้องกันหรือเปล่าครับ
หน้าตาคล้ายๆกัน สวยเหมือนกัน อิอิ

Facebook Comments