Welcome, Guest. Please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ตะลุยเกาะกูด  (อ่าน 1034 ครั้ง)

little999

• มือใหม่ป้ายแดง
  • *
  • เข็มไมล์:
    0%
  • พลังน้ำใจ: 0
ตะลุยเกาะกูด
« เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 06:08:16 PM »
สงกรานต์ปีนี้มีโอกาสได้หยุดยาว สมัครพักพวกจึงลงความเห็นว่าจะไปเที่ยวดกาะกูดกัน หลังจากที่หาข้อมูลอยู่นาน  โดยใช้น้องตี้เป็นยานพาหนะในการเดินทาง งานเข้าซิครับ ต้องหาข้อมูลปั้มระหน่อยจะได้ประหยัด เหลือเงินไปเที่ยวต่อ การเดินทาง 200 กว่ากิโลเมตรมันก็ต้องวางแผนการหน่อย

ขาไป
เริ่มจากเติมปั๊มแรก  ปั๊ม เก้าก้อง ปิโตรเลียม ระยอง พิกัด 12.830669, 101.128397
ต่อด้วย ปั๊ม เตชธรรมปิโตรเลียม อ.ขลุง จันทบุรี พิกัด 12.464857, 102.213069
ขากลับ
แวะเติม ปั๊ม เตชธรรมปิโตรเลียม อ.ขลุง จันทบุรี พิกัด 12.464857, 102.213069 อีกครั้ง
ต่อด้วย ปั๊มหยกพาณิชย์  พิกัด 12.654494, 101.334111

เริ่มการเดินทาง ออกจากพัทยาตอน 6 โมงเช้า แวะเติมแก็สปั็มเก้าก้องเรียบร้อย สมาชิกร่วมเดินทาง ลงความเห็นกันว่าจะแวะกินหมี่เกี๋ยวชื่อดังแห่งเมืองแกลง

ปรากฏว่ามาเช้าไปครับ ร้านยังไม่เปิดกินแห้วกันถ้วนหน้าครังงานนี้ จึงต้องพึ่ง 7-11 ข้างทางกันไปก่อน
ขับมาเรื่อยๆ ความพยายามยังไม่หมด ไงไงก็จะหาก๋วยเตี๋ยวกินกันให้ได้ ขับมาถึงเมืองจัน นึกขึ้นได้ว่ามีร้านชื่อดังอีกหนึ่งร้านแวะเลยครับงานนี้ กับร้านนี้ เจ้เพ็ญเย็นตาโพ สาขาแรกวัดไฝ่ล้อม กันเย็นตาโพซามละ 200 แต่เอาเข้าจริงกับสั่งซามละ 80 มาโดนกันแทน

อิ่มแล้วก็เริ่มการเดินทางอีกครั้ง ปลายทางต่อไป สถานที่จำหน่ายตั๋วเรือเกาะกูดปริ๊นเซส

มาถึงจัดการซื้อตั๋ว พาน้องตี้ไปจอดที่จอดรถของสำนักงาน แล้วรอขึ้นเรือตอน 12.30 น. เรือมีรอบเดียวนะครับ ใครจะมาก็จัดการเวลาให้ดีด้วยนะครับ สะพานท่าเทียบเรือครับ

เราจะไปลำนี้

เครื่องเรือแรงมากน้ำกระจายเลย

ตัดฉากมาที่ที่พักเลยครับ เราพักที่  บ้านสวนอ่าวสลัดเกาะกูด รีสอร์ทเปิดใหม่ครับ อยู่ในสวนร่มรื่นมาเลยครับ

ตอนเรามาถึงเกาะทางรีสอร์ทมีรถมารับที่ท่าจอดเรือด้วยครับ เอาสัมภาระเข้าห้องเรียบร้อยก็ไปเล่นน้ำกัน ทางรีสอร์ทมีรถบริการนำเที่ยวด้วยนะครับ สอบถามกันได้ ราคารับรองว่าถูกว่าที่อื่นๆชัวร์

ขอบคุณนางแบบ มีสเกาะกูด ด้วยนะครับที่มาเป็นพรีเซ็นเตอร์ให้ น้ำใสมาก มีท่าเทียบเรืออยู่ข้างๆด้วย แต่เราไม่ได้ถ่ายรูปไว้เล่นน้ำกันอย่างหนำใจก็ได้เวลากลับที่พัก มาถึงจัดการอาบน้ำเสร็จแล้วก็ได้เวลาอาหารเย็น มื้อนี้เราฝากท้องไว้กับทางร้านอาหารของรีสอร์ท ราคามิตรภาพมากขอบอกเลย ไม่ได้ถ่ายรูปอาหารไว้เลย ตั้งหน้าตั้งตากินกันอย่างเดียว กลางคืนรอบๆรีสอร์ทมีหิ่งห้อยด้วย แต่ถ่ายรูปไม่ติดเพราะเราใช้มือถือถ่าย มืดไปหมดเลย สอบถามกับทางรีสอร์ท ทางรีสอร์ทบอกว่ามีมาเกือบทุกวันมากบ้างน้อยบ้าง เพราะด้านหลังรีสอร์ทเป็นน้ำกร่อย หิ่งห้อยเค้าอาศัยอยู่บริเวณนั้น
ตื่นเช้ามาทางรีสอร์ทมีอาหารเช้าให้บริการ เป็นข้างวต้มทะเล กับ เบรกฟาสท์

ยืมของคนข้างๆมาถ่าย
น้ำทะเลที่เกาะกูดใสมาก

เกาะกูดนอกจากทะเลแล้วยังมีน้ำตกให้เราเล่นด้วยนะ แต่เสียดายช่วงที่เราไปน้ำน้อยไปนิด เลยไม่ได้ลงเล่น ทุกๆที่ เรามักจะพบป้ายเตือนให้สวมชูชีพก่อนลงเล่นน้ำทุกครั้ง ที่นีเค้าใส่ใจและเป็นห่วงเรามากเลยนะ

ได้เจอสิ่งมีชีวิตบนเกาะด้วย “สุนัขทะเล

กลับมาถึงรีสอร์ท ทางรีสอร์ทบอกกับเราทันทีว่า อาหารทะเลที่สั่งไว้พร้อมแล้วนะครับ เรานี่รีบไปอาบน้ำก่อนเลย

จานแรกครับ ปูทะเลนึ่ง

จานต่อมา ปู กั้ง ดองน้ำปลา

จานที่สามปลาอินทรีย์ทอดน้ำปลา

จานที่ห้าหอยเซลล์ย่าง

จานที่หก หมูย่าง มาทะเลยังจะสั่งหมูกินอีก ฮิฮิ

จานที่เจ็ด ปลาหมึกย่าง

จานที่แปด กุ้งเผา

ทั้งหมดนี้ เรามากัน 8 คนนะครับยังกินกันไม่หมดเลย

กินกันเสร็จแล้วหลับเลยครับ ตื่นเช้ามาก็ได้เวลากลับบ้าน เรืออก 10.00 น. ทางรีสอร์ทเป็นกันเองมากเลยครับ ใครสนใจติดต่อกับทางรีสอร์ทได้เลยนะครับ เบอร์โทรศัพท์ 0909136236 หรือจะติดต่อผ่านทางfacebook ของทางรีสอร์ทก็ได้ครับ https://www.facebook.com/bansuanaosalat  เว็บไซต์  http://bansuanaosalat.com/
เราไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางรีสอร์ทนะครับ เห็นว่าเป็นที่พักที่น่าสนใจเลยนำข้อมูลมาให้ เผือใครสนใจก็ติดต่อกับทางรีสอร์ทได้โดยตรงเลยนะครับ
ขอกับแวะกิน ก๋วยเตี๋ยวบุษบา จันทุบรีครับ มาร้านก๋วยเตี๋ยวแต่สั่ง หมูชะมวงมากิน แอ๊ะยังไง

เดินทาง ห้าร้อยกว่ากิโล แต่ได้พักผ่อนเต็มที่ ได้กินอาหารอร่อย ได้เฮฮากับเพื่อนๆ มันเป็นอะไรที่สุขมากเลยครับ ขอจบการนำเสนอข้อมูลเพียงเท่านี้นะครับ Bye Bye

***ขออภัยหากรูปไม่สวย มือใหม่จริงๆๆครับ