Welcome, Guest. Please login or register.

laminafilms

ImpTHAI

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการสิ้นเปลือง สมรรถนะ และสถานะ!!!  (อ่าน 2506 ครั้ง)

chakgarin

• มือใหม่ป้ายแดง
  • *
  • เข็มไมล์:
    0.8%
  • พลังน้ำใจ: 3
หลังปีใหม่ได้โอกาสไปเยี่ยมญาติๆ เดินทางจากศรีสะเกษถึงศรีเทพ เพชรบูรณ์  มาดูกันว่าเป็นยังไงบ้าง (ความคิดเห็นและความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ..นะครับ)

:) :)อัตราการสิ้นเปลือง :::
       City CNG รุ่น S เดิม ๆ รับรถ 28 พ.ย. 2555 รอรถประมาณ 1 สัปดาห์ ไม่ได้ของแถมอะไรเลย (ต้องการใช้รถด่วนมาก) เริ่มเดินทางโดยใช้เส้นทางสาย 24 เป็นหลัก เติมแก๊สและโซฮอล 91 เต็มถัง ที่แยก   อ.ขุนหาญ วางแผนไปเติมแก๊สที่นางรอง  ปรากฏว่าขับเลยครับ (ไม่เคยสังเกตปั๊ม NGV เลยสักครั้งขับผ่านมาหลายปีแล้ว..) ไม่เป็นไรไปเติมที่ปักธงชัยก็แล้วกัน  ปักธงชัยมี 2 ปั๊ม  อยู่เส้น 24 หนึ่งปั๊ม  และข้างในทางไปกบินบุรีอีกหนึ่งปั๊ม (ผมเติมปั๊มนี้..แรงดันไม่ค่อยดีประมาณ 2500 เท่านั้นเอง..แต่ก็รอไม่นาน)  จากนั้นก็เดินทางต่อถึงต่างระดับสีคิ้วตรงไปทางด่านขุนทด เลี้ยวซ้ายไปทางชัยบาดาลถึงศรีเทพ  ขากลับก็วิ่งน้ำมันมาเรื่อย ๆ วางแผนจะมาเดิมที่สีคิ้ว  ปรากฏว่าสีคิ้วแก๊สหมด...ไม่เป็นไรไปเติมที่ปักธงชัยก็แล้วกัน คราวนี้เติมปั๊มปักธงชัยที่อยู่บนสาย 24 (รถค่อนข้างมากรอประมาณครึ่งชั่วโมง  แรงดันประมาณ 2800) เป้าหมายต่อไปคือ ปราสาท ปรากฏว่าเลยอีกแล้วครับ (ปั๊ม NGV ที่ปราสาท อยู่ข้างในถนนซอย  และก็ป้ายเล็กมาก มาเร็ว ๆ จะสังเกตไม่ค่อยเห็น) ไม่เป็นไรไปเติมสุรินทร์ก็แล้วกัน ปรากฏว่า รถเพียบประกอบกับจะห้าโมงเย็นแล้วก็เลยวิ่งน้ำมันกลับถึงศรีสะเกษเลย  สรุปรวมระยะทาง  931.5 Km  วิ่งน้ำมัน  348.5 Km  เติมน้ำมันไป 700 บาท เฉลี่ย  18.14 Km/L ที่ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 110 Km/H  (ประหยัดเป็นที่น่าพอใจมาก ๆ) วิ่งแก๊ส 583 Km เติมแก๊สได้แค่สามครั้ง 325 บาท เฉลี่ย ประมาณ 21 Km/Kg แก๊ส (ประหยัดเป็นที่น่าพอใจมาก ๆ อีกครั้ง)  รวม ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 1,025 บาท เฉลี่ยวิ่งทั้งแก๊สและน้ำมัน (ประมาณ 37%  ของระยะทางรวม) = 1.1 บาท/Km เยี่ยมมากๆ
 >:( >:(สมรรถนะ :::
          เส้นทางมีทั้งสองเลนและสี่เลนรถค่อนข้างมาก การเร่งแซงมีใช้ D3 บางครั้ง  แต่ส่วนใหญ่ใช้คิกดาวน์  ก็ค่อนข้างหวาดเสียวพอสมควรและเสียงเครื่องคำรามดังดีครับ แนะนำว่าในการแซงควรกะระยะให้ดี (ค่อนข้างไม่ทันใจเท่าไหร่..แต่ไม่ถึงกับอืด) สุภาพสตรีควรทำความคุ้นเคยกับรถให้มากที่สุด ระบบเบรกก็น่าพอใจ (มีผลการทดสอบที่น่าระทึกใจจริงๆ ในหัวข้อสถานะ..) การขับในความเร็ว 120 – 130 นิ่งใช้ได้  แต่อย่าเผลอหักพวงมาลัยแรงนะครับเพราะค่อนข้างเบาอย่างที่เขาว่าจริงๆ (ลองทดสอบหักพวงมาลัยซ้ายขวาเบาๆ ที่ความเร็วประมาณ 110 ปรากฏว่ารถมีอาการอย่างรู้สึกได้)  การเข้าโค้งมีโอกาสได้ทดสอบช่วงทางโค้งต่างระดับด่านขุนทดขึ้นมิตรภาพ ก็ขับมาประมาณ 60 ปรากฏว่าหวาดเสียวกลัวหลุดครับ (แต่มันก็โค้งมากเป็นตัวยู) ก็ต้องผ่อนคันเร่งลงนิดหน่อย..โดยรวมก็น่าพอใจในระดับ 80% สรุปโดยส่วนตัวคิดว่า city cng ของเรานี้เหมาะสำหรับการเดินทางแบบไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน แล้วคุณจะประทับใจกับสมรรถนะและความประหยัดที่สุดยอด
 :'( :'(สถานะ :::
       จากการทดสอบระบบเบรกอย่างไม่ได้ตั้งใจ (และคิดว่าคงไม่มีใครจะตั้งใจแบบนี้) คือ ตอนขากลับถึงประโคนชัยก็จอดแวะซื้อกุ้งจ่อมไปฝากเจ้านายตัวน้อยที่บ้าน  ซื้อเสร็จก็ขับออกมาตามปกติไม่เร็วมากประมาณ 60-70  ปรากฏว่าเหลือบไปเห็นมอเตอร์ไซด์คันหนึ่งหน้ายื่นออกมาจากซอยอย่างผิดปกติ..คนขับใส่หมวกกันน็อคหันไปมองแต่ทางซ้าย ตอนนั้นก็เริ่มระวังภาวนาในใจ...อย่าออกมานะ...สิ้นคำภาวนา...พรวดออกมาเลยครับ...(แกบอกจะข้ามไปฝั่งตรงข้าม)...กระชั้นชิดมาก...สมองสั่งการมือตีบแตร...เท้าเหยียบเบรก...ตามองรถเลนที่สวนมา..ห่างพอไหว..หักหลบทันที..หัวรถพ้นแต่ตัวไม่พ้น..เสียงดังโครม...City น้อยวิ่งตัดหน้ารถที่สวนมาไปหยุดสงบนิ่งอยู่อีกฝากของถนนเกือบตกคูน้ำ รถไม่มีอาการปัด  หรือล้อตาย ไม่รู้ว่า ABS ทำงานหรือเปล่า..เพราะไม่มีเวลาสังเกต..(สังเกตได้ก็สุดยอดมนุษย์แล้ว) หันมาทางซ้าย ผบ.นั่งหน้าซีด..ตัวสั่นเล็กน้อย..ตั้งสติได้หันไปดูคู่กรณี (..ในใจคิดว่าซวยแล้วตรู..คงเจ็บหนักแน่ๆ) เห็นชายวัยประมาณ 50 กว่าๆ กำลังยกรถมอเตอร์ไซด์ตั้งขึ้นโดยมีชาวบ้านแถวๆนั้นเข้ามาช่วย..คนอื่นๆก็ออกมามุงดูกันหลายคน...วินาทีแรกที่เห็นอย่างนั้น..โล่งอกและโกรธนิดๆ...เปิดประตูออกมาเดินไปดูข้างรถเห็นรอยบุบเป็นทางยาวตั้งแต่บังโคลนถึงประตูหลัง เดินวนรอบรถหนึ่งรอบประมาณหนึ่งนาที ก็ข้ามไปหาคู่กรณี..ปรากฏว่าเห็นหน้าแกแล้วโกรธไม่ลง  หน้าซีด ตัวสั่น พูดจาไม่ค่อยถูกคงเพราะความตกใจ  ก็เลยถามว่า  เป็นยังไงลุง  เจ็บตรงไหนบ้าง แกก็บอกว่าไม่เป็นไรครับ เจ็บข้อมือนิดหน่อย...ก็เลยถามต่อว่าทำไมไม่ดูรถทางขวาเลย..ออกมาอย่างงั้นได้ไง..แกก็ตอบว่าแกมัวแต่ดูรถมอเตอร์ไซด์คันหน้า (มีมอเตอร์ไซด์อีกคันออกมาก่อนแกแต่เขาก็ออกมาแล้วไปทางซ้ายตามปกติไม่ได้จะข้ามถนนไปอีกฝั่งเหมือนแก) พอเห็นรถคันหน้าออกไปได้แกก็เลยคิดว่าคงไม่มีรถมาละมั้งเขาถึงไปได้...ก็เลยแจ๊คพ็อตกับเราพอดี...เฮ้อฟังเหตุผลแล้วพูดไม่ออก...เดินข้ามถนนกลับไปที่รถ..ผบ.ยังนั่งอยู่ในรถ..(ตอนหลังบอกว่าตกใจมากจนทำอะไรไม่ถูก) หยิบกรมธรรม์มาดูโทรติดต่อวิริยะประกันภัย...รอประมาณ 40 นาที  (ศูนย์วิริยะอยู่ อ.นางรอง) ประกันมาดูรถถ่ายรูปตามปกติ ก็เลยถามประกันว่ากรณีแบบนี้จะเป็นยังไง  ประกันตอบว่าบริษัทก็ต้องไปเรียกร้องว่าเสียกับคู่กรณีอีกทีหนึ่ง...เอาละสิทำไงดี แกจะมีเงินจ่ายไหมเนี่ย...สรุปผบ.บอกให้ยอมเสียประวัติเราเอง..ไม่ต้องให้ลุงแกเสียเงิน..ประกันก็โอเค...เขียนใบเคลม...สุดท้ายก่อนแยกย้าย ผบ.บอกให้ตังค์ลุงไปซื้อยาทาหน่อยสัก 200  ล้วงกระเป๋ามีแต่แบงค์ 500 ก็เลยเอ้า!! ให้ไป 500 เลย แกก็รับและขอบคุณอีกครั้งหนึ่งแล้วก็ขับรถเข้าซอยกลับบ้านไปเลย...สรุปกลับถึงบ้านเกือบทุ่ม...นอนไม่หลับ......สุดท้ายก็คิดแบบบวก บวก ว่า...โชคดีแล้วที่แกไม่เป็นไร  ถ้าหากแกเกิดเจ็บมากกว่านี้มันจะติดตา ติดใจเราไปตลอดชีวิต  และก็ดีเสียอีกที่เราได้ทำบุญปีใหม่ไปด้วย...รถพังช่างมันซ่อมได้ แต่คนซ่อมไม่ได้.....เหมือนในกระทู้หนึ่งที่บอกว่า  “รถมีไว้ให้ใช้  คนมีไว้ให้รัก”  แล้วก็หลับไป.......(ตอนนี้เข้าอู่แล้ว...รอประมาณ 8 วัน)
    ;D ;D สรุปโดยรวม...ทุกท่านคิดถูกแล้วที่ใช้ City CNG.....

ทริกการใช้แก๊ส..พอไฟดวงสุดท้ายกระพริบผมจะวิ่งไปอีกประมาณ 15 km แล้วตัดเป็นน้ำมัน เพื่อเหลือแก๊สเอาไว้ใช้ตอนเข้าคิวรอเติมแก๊ส เพราะจากการสังเกตอัตราสิ้นเปลืองที่มาตรวัดของรถจะลดลงเร็วมากหากเราจอดอยู่เฉยๆ

natcs

• Drift King
  • เข็มไมล์:
    99.7%
Re: อัตราการสิ้นเปลือง สมรรถนะ และสถานะ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:50:26 am »
สุดยอด

duckking18

• สมาชิกสองหมื่นโล
  • เข็มไมล์:
    22.5%
  • พลังน้ำใจ: 7
  • บุญเจ้าไม่สร้าง เทวดาฟ้าดินที่ไหนจะมาช่วยเจ้าได้
Re: อัตราการสิ้นเปลือง สมรรถนะ และสถานะ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:55:31 am »
คิดบวกดีมากครับ  :)
บุญเจ้าไม่สร้าง เทวดาฟ้าดินที่ไหนจะมาช่วยเจ้าได้

natsupop

• เข็มไมล์:
    66.4%
  • พลังน้ำใจ: 4
อัตราการสิ้นเปลือง สมรรถนะ และสถานะ!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:02:15 am »
ดีครับดี ;)

Sanor2

• Turn Pro
  • เข็มไมล์:
    38.4%
  • พลังน้ำใจ: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:03:04 am »
ความประหยัดนี่ชนะเลิศแต่เรื่องใจนี่สิผมให้ชนะเลิศกว่า.....ใจดีมากๆ

Thebirdss

• แฟนพันธุ์แท้ City CNG
  • เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 47
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:19:30 am »
จขกท หัวใจหล่อมาก

:-* :-* :-* :-* :-*
"เสพกระทู้ให้ประเทืองปัญญา ดีกว่าเสพกระทู้ให้เป็นปัญหา"

Teeraved

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:38:31 am »
ดีใจด้วยครับที่ไม่เป็นอะไร

ที่บอกว่ายอมเสียประวัติเองนี่คือยังไงครับ? ให้ประกันเขียนว่าเราผืดเหรอ?
หยาบคายไม่ใช่เข้มแข็ง อ่อนโยนไม่ใช่ออนแอ

jessie.khiew

• สมาชิกสองหมื่นโล
  • เข็มไมล์:
    18.8%
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:54:19 am »
ขอชื่นชมคนดีมีน้ำใจครับ. :)

don089

• Turn Pro
  • เข็มไมล์:
    25.6%
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:03:12 am »
เยี่ยมเลยครับ

natsupop

• เข็มไมล์:
    66.4%
อัตราการสิ้นเปลือง สมรรถนะ และสถานะ!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:06:14 am »

pandin

• มือใหม่ป้ายแดง
  • *
  • เข็มไมล์:
    3.9%
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:10:26 am »
อ่านแล้วรู้สึกมีความสุขที่ขจก.มีความคิดที่งดงามน่ายกย่องขนาดนี้  คุณเป็นคนที่หายากในสังคมปัจจุบัน ขอให้คุณรักษาใจที่ประเสริฐแบบนี้ไว้สอนลูกหลานนะครับ แผ่นดินพุทธจะได้ไม่ตกต่ำมากกว่าที่เป็น

maiweera

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 5
  • v สีเงิน เดิมๆมากๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:56:56 am »
 :P สาธุๆๆๆๆ

red_devil99

• สมาชิกหมื่นโล
  • **
  • เข็มไมล์:
    6.7%
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:12:16 pm »
แจ่มมากๆ :) :) :)

Embrio

• Turn Pro
  • เข็มไมล์:
    41.6%
    • http://www.facebook.com/embrio.garseme
เส้นทางนักต่อสู้...มักโดดเดี่ยวเสมอ

lamour.een

• เข็มไมล์:
    90%
  • พลังน้ำใจ: 6
  • [D]ark[P]aladin
    • http://www.facebook.com/aimc.rama?fref=ts
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:40:50 pm »
อ่านแล้ว รู้สึกดีจัง  ;) ;)
บางครั้ง...คนเราไปให้ความสำคัญกับสิ่งของ มากจนลืมอะไรที่สำคัญกับตัวเรา 
I am here !!!

Facebook Comments