Welcome, Guest. Please login or register.

laminafilms

ImpTHAI

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูล การจองทะเบียน (และ review เล็กน้อย)  (อ่าน 3019 ครั้ง)

fugaca

• แฟนพันธุ์แท้ City CNG
  • เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 18
คำเตือน review นี้ ใช้ได้ถึง 17 เมษายน 2556 เท่านั้น 
(เพราะตั้งแต่ วันที่ 17 เมษา 2556 เป็นต้นไป จะเริ่มใช้การจองคิวผ่าน internet สามารถเข้าดูรายละเอียดได้ที่ http://www.roadsafefund.com/)

จองทะเบียน
กรุงเทพ - จองได้ที่สำนักงานขนส่ง จตุจักร อาคาร 2 ชั้น 5
ต่างจังหวัด - ถามได้ที่ขนส่งแต่ละจังหวัด (แต่ต้องรอการจดทะเบียนมาถึงเลขที่เราต้องการ แล้วเค้าถึงจะจดให้ เพราะต้องจดทะเบียนตามลำดับเลข)

ค่าใช้จ่าย - Free ไม่มีค่าใช้จ่าย

คำเตือน
- ศึกษาขั้นตอนให้ดี เตรียมการให้พร้อม
- เตรียมตัวตื่นให้พร้อม
- เตรียมเอกสารให้พร้อม (ตัวจริง + สำเนา + เซ็นสำเนาถูกต้อง)
- เตรียมปากกาไปเองดีกว่านะครับ

1. เช็คคร่าวๆก่อนว่า เลขที่คุณต้องการนั้น มีให้จองหรือเปล่า
    โดยดูจาก ภาพถ่ายที่หลายๆคน ถ่ายมาไว้ให้ดูว่า มีเลขอะไรบ้าง (แต่ละ หมวด ก็จะเหลือเลข คล้ายๆ กันครับ)
    เพราะ เลขที่ไม่ได้เปิดให้จอง คือ เลขประมูล และ เลขปริศนา
    เลขประมูล - เลขสวยทั้งหลาย ที่เก็บไว้ให้ประมูล ถูกต้องตามกฏหมาย นำเงินเข้า กปถ
                   ประกอบด้วย เลขเดี่ยว 1 - 9   
                                   เลขเบิ้ล 11, 22, 33 - 99     
                                   เลขตอง 111, 222, 333 - 999 
                                   เลขเรียง3หลัก 123, 234 - 789     
                                   เลขเรียง4หลัก 1234, 2345 - 6789
                                   เลขคู่ 1122, 1212 - 9898, 9988   
                                   เลขสวยมากต่างๆ 2662, 4114, 5005, 6116, 6776 ..... เป็นต้น
    เลขปริศนา - เลขที่หายไป ไม่ให้จอง หายไปโดยปริศนาดำมืด 
                    อย่างเช่น เลขหลักสิบ ที่ไม่เข้าหลักเกณฑ์เลขประมูล เช่น 12, 13, 14 ... 98 
                    หรือ เลขที่ลงท้ายด้วย x888  หรือ x999 หรือ 999x  เช่น  1999 - 8999  เป็นต้น
                    (ความจริงแล้ว คุณสามารถจองเลขเหล่านี้ได้นะครับ
                     หากคุณยืนยันที่จะรอ เพราะเค้าให้เหตุผลว่า ต้องส่งให้ผู้ใหญ่อนุมัติ
                    ผมเคย จะจองเลข x999 หรือ 999x เค้าบอกว่า รอ 2-3 ปีนะ
                    คุณรอได้หรือเปล่า  และก็ไม่รู้ว่าจะได้หรือไม่ด้วยครับ)

ตัวอย่างเลขที่เปิดให้จอง 3 หลัก (ที่ผมเคยหาในเนตไว้)

ตัวอย่างเลขที่เปิดให้จอง 4 หลัก 6000 - 9999  (ที่ผมเคยหาในเนตไว้)

2. ดูตารางการจอง ว่าหมวด และเลขที่เราต้องการนั้น เปิดจองวันไหน
   http://www.roadsafefund.com/index.php/%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%87.html

3. เตรียมเอกสาร ตามนี้

4. ขั้นตอนการจอง ตามนี้

-- Trick --
ถ้าเลขที่คุณต้องการ เป็นเลขสวยจริงๆ หรือมีคนต้องการเยอะ
แต่คุณต้องการล่ะก็ แนะนำว่า ให้ไปให้ได้คิวต้นๆ (เที่ยงคืน ตี1 ตี2 ก็ว่าไป)
- ถ้าคุณไป ก่อนตี 4 (ประตูใหญ่ยังไม่เปิดให้เข้า)
  ให้มองหากระดาษคิว (ที่เขียนกันเอง) ม้วนเสียบอยู่ที่ประตูใหญ่
   ถ้ามี ก็ให้เขียนชื่อเรา เพื่อต่อคิว
   ถ้าไม่มี ให้เอากระดาษเปล่า เขียนหัวว่า จองทะเบียน วันไหน เขียน คิว 1 ชื่อเราลงไปเลย แล้วม้วนเสียบไว้
   คนต่อๆมาเค้าก็จะมาเขียน เรียงลำดับตามลงมา
   จากนั้น คุณจะกลับบ้านไปนอน แล้วค่อยมาอีกครั้ง ตอนประตูเปิดแล้ว เอารถเข้าไปจอดหน้าอาคาร 2 เลยก็ได้
   หรือ คุณจะจอดรถ รออยู่แถวนั้นก็ได้ (นำรถขึ้นมาจอดที่ทางเท้า อย่าไปจอดขวางประตู เพราะ จะมีรถส่ง นสพ, รถขยะ, รถพนักงาน เข้าไปด้านใน)
- ถ้าคุณไป หลังตี 4 แต่ก่อน 6 โมงเช้า
  นำรถเข้าไปจอดได้ที่หน้า อาคาร 2 ได้เลย แล้วมองหากระดาษคิว เหมือนกัน (ปรกติจะเสียบไว้ที่ประตู)
   จะเห็นว่า มีกระดาษแปะไว้ที่ประตูว่า "ลงคิวที่ข้างบนชั้น 5 เท่านั้น ไม่รับผิดชอบคิวที่จัดทำขึ้นมาเอง" ไม่ต้องตกใจ
   ให้ลงชื่อในคิวที่จัดทำขึ้นมาเองกันไปก่อน เดี๋ยวประตูเปิด ขึ้นไป ก็จะมีใครสักคน จัดการเรียกตามที่เราลงคิวกันไว้นั่นแหล่ะ
   เป็นคนๆไป เรียงตามลำดับ เพื่อลงคิวด้านบน อีกครั้งครับ
- ถ้าคุณไป หลัง 6 โมงเช้า
  ก็ไปอาคาร 2 จอดรถ แล้วขึ้นไป ชั้น 5 ได้เลยครับ  ลงคิว  ตรวจเอกสาร  จองทะเบียน ตามขั้นตอนได้เลย

-- เวลาต่างๆ --
- ประตูหน้าใหญ่(ให้รถเข้า) เปิดประมาณ 4.00  หรือ 4.30 (ขึ้นอยู่กับ รปภ ที่ประจำจุดดังกล่าวขณะนั้น เพราะเค้าจะมีการเปลี่ยนจุดประจำกันทุกๆอาทิตย์)
- ประตูเข้าอาคาร 2 (ให้คนเข้า) เปิดประมาณ 5.45 หรือ 6.00
- ลงคิว ชั้น 5 เริ่มเวลาประตูล่างเปิด 6.00
- เรียกคิว เพื่อตรวจเอกสาร 7.00
- ยืนตรงเคารพธงชาติ 8.00
- เรียกคิว เพื่อจองเลขทะเบียน 8.30

-- ข้อควรรู้ --
-ถ้าต้องการจองเลข 3 หลัก ให้ไปเช้าๆเลยครับ เพราะคนจ้องจะจองเยอะมาก คู่แข่งเยอะ ไปให้ได้คิวแรกๆ
 บางคนไปตั้งแต่ 5 ทุ่มของวันก่อนหน้า ยังมีเลย
 ส่วนเลข 4 หลัก ก็ หมวดเลข 9 คนจะเยอะเหมือนกัน และแล้วแต่ หมวดอัษร ด้วยครับ
- ถ้าคุณคิดจะรอในรถ เตรียม พัดมือ พัดลมในรถไปด้วยก็ดีครับ (ถ้าติดเครื่องรอ เปิดแอร์ ก็ไม่ต้องก็ได้ครับ)
- ยุงหน้าตึก 2 เยอะมาก ติดยาทากันยุงไปด้วยก็ดีครับ ถ้าจะนั่งแถวนั้น

ด้านล่างนี้ คือ Review ที่ผมไปจองมาเมื่อวานครับ (27/03/2013) หมวด 1กส  5001 - 7000

ก็ไปถึง ขนส่ง จตุจักร ตี 1

มีกระดาษคิวเสียบอยู่แล้ว ผมเขียนคิวต่อ ได้คิวที่ 2  ครับ
ก็ไม่เป็นไร ยังมีโอกาสเยอะอยู่ เขียนเสร็จก็เสียบไว้ที่เดิม
      (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ)

นั่งๆ นอนๆ รอในรถ   คิวที่ 3 มาตี 2   คิวที่ 4 มาตี 3 
นอกนั้นก็ทยอยๆ มาง่ะนะครับ

ตี 4 ก็เอารถ เข้าไปจอดด้านใน หน้าอาคาร 2
(ก็ใครสักคน ให้เอากระดาษเขียนคิว เข้าไปด้วยนะครับ แล้วไปไว้ที่หน้าประตู อาคาร2 เพื่อให้คนอื่นๆาเขียนกันต่อไปครับ)
ส่วนผมเองก็ นอนรอในรถต่อ

ตี 5 ครึ่ง ผมเอาเอกสาร ไปนั่งรอ หน้าตึก (คนเริ่มเยอะละครับ)
     (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ)

พอใกล้ๆ 6 โมง ยามก็เปิดประตูให้ขึ้นไป
กรูกันขึ้นไป ไม่ได้เรียงคิวตามใบเล้ยยยย
ผมก็เดินตามๆไป ก็เริ่มคิดในใจละ ว่า เอางัยดีฟะ คิวที่เขียนไว้จะได้ ไม่ได้ฟะเนี่ย
พอไปถึงข้างบน เห็นเค้ายืนออๆกันอยู่ แล้วก็มีคนเรียกชื่อตามคิวที่เราลงกันไว้น่ะครับ
ชื่อ คิวที่ 1 .... ไม่อยู่
ต่อมาก็ผม เลยได้คิว 1 แทน

เค้าเปลี่ยนวิธีการ จองคิวแล้วนะครับ (จากที่เขียนชื่อบนกระดาษ)
ให้กรอกลง web (ชื่อ นามสกุล เลขบัตรประชาชน)

(ใส่ข้อมูลของ เจ้าของรถนะครับ บางคนมาจองแทน หรือ เจ้าของรถอยู่ด้านล่าง เค้าข้ามไปเลยนะครับ)

ได้คิวแล้ว เราก็เดินไปเอาใบจองมา แล้วไปดูเลข อย่างไว
ว่า เลขที่เล็งไว้ มีให้จองมั้ย วันนี้ 
(เลขที่เปิดให้จอง จะอยู่ตามที่ต่างๆนะครับ ทุกที่เหมือนกันหมด จะเป็นเลขที่เปิดให้จอง ณ วันนั้นๆ)

ก็เลือกๆเลข เขียนไว้ด้านหลังใบง่ะนะ แล้วจะเอามาเขียนหน้าใบ อีกที

สุดท้าย ผมก็เขียนในใบจองไปแค่ 2 เลขง่ะนะครับ

(มีช่องให้เขียนได้ 12 หมายเลขนะครับ) (ถ้าใครไม่ชัวว่าจะได้ ให้เขียนไป 2 ใบ 24 หมายเลขเลยครับ)

7.00 เค้าเรียกตรวจเอกสาร ตามคิวที่ได้
(เจ้าหน้าที่ ญ คนนี้ เปิด iphone เข้าweb แล้วเรียกตามชื่อที่กรอกไว้ครับ
ให้เรา ส่งใบ คำร้องขอจองเลขทะเบียน ให้เค้าตรวจเช๊ค)

จากนั้นมาต่อแถวเพื่อตรวจเอกสาร และรับคิวครับ (เอกสารตัวจริง + สำเนา)

ตรวจเสร็จ ก็จะได้ชุดเอกสาร ตามนี้ครับ

จากนั้น ก็นั่ง รอ ง่ะนะ

8.00 ยืนตรงเคารพธงชาติ

8.30 เรียก ไปส่งเอกสารจอง พนง รับไป กรอกๆ ในคอมเพื่อจองเลขทะเบียนให้เรา

แล้วก็ให้ ใบ มาครับ

เราก็เอาใบนี้ (อย่าลืมเซ็นชื่อลงไปด้วยนะครับ) กลับไปให้ เซลเพื่อจดทะเบียนต่อไป

หรือถ้าใครจดทะเบียนเอง ก็เอาใบนี้ไปจดทะเบียนได้เลยครับ
รายละเอียดตาม Link นี้ครับ  http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number-form.htm

เลขประมูล ครับ

คำเตือน review นี้ ใช้ได้ถึง 17 เมษายน 2556 เท่านั้น 
(เพราะตั้งแต่ วันที่ 17 เมษา 2556 เป็นต้นไป จะเริ่มใช้การจองคิวผ่าน internet สามารถเข้าดูรายละเอียดได้ที่ http://www.roadsafefund.com/)

ด้านล่างนี้เป็น กระทู้ review จาก web ต่างๆครับ
http://civicfbthailand.com/forum/viewtopic.php?f=7&t=2512
http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=13351.0
http://www.thaialmeraclub.com/index.php?topic=9128.0

ขอให้ทุกท่านได้เลขที่ตนเองต้องการสมดังใจ นะครับ
ชีวิตนี้ .... บางที่ก็น้อย ...... คิดไปทำมัย
ชีวิตนี้ .... บางทีก็เยอะ ...... ถือเป็นกำไร

phat

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 38
  • วันที่19-11-2012เข็มไมล์100%
Re: ข้อมูล การจองทะเบียน (และ review เล็กน้อย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 12:54:42 pm »

น่ารักมาก ขอบคุณแทนเพื่อนๆในคลับ เยี่ยมมมม  :-* :-* :-*
ความอิจฉา เป็นบ่อเกิดแห่งความทุกข์

http://www.citycng.com/index.php?topic=4222.0

tha

• Drift King
  • เข็มไมล์:
    84.9%
  • พลังน้ำใจ: 16
Re: ข้อมูล การจองทะเบียน (และ review เล็กน้อย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:09:41 pm »
 8) 8)ขอบคุณมากครับ

ake12

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 23
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:21:14 pm »
review จัดเต็มเลยทีเดียว

Little Boat

• Drift King
  • เข็มไมล์:
    92.2%
  • พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:51:02 pm »
สุดยอดดดดดดด!  :P
To thy own self be true.
จงจริงแท้แก่ตัวเอง.

zeazar

• สมาชิกสองหมื่นโล
  • เข็มไมล์:
    24.1%
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 04:00:15 pm »
 :) ขอบคุณครับ ละเอียดสุดๆเลย อยากได้เลขสวยๆเหมือน จขกท บ้างอ่ะ แต่จะรอไหวหรือเปล่านะ 555

fugaca

• เข็มไมล์:
    100%
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 04:58:16 pm »
ประเด็น 1 คือ เลขที่ต้องการนั้น มีให้จองมั้ย
ประเด็น 2 คือ ต้องให้ได้คิวแรกๆ ถึงจะมีโอกาสมากที่จะได้ เลขที่ต้องการครับ

แต่
หลังจากวันที่ 17 เมษา ก็คงต้องลุ้น กับ internet เอานะครับ
ใครเร็ว ใครได้ ล่ะครับ คราวนี้
เพราะว่า เปิดให้จองคิวได้ ตั้งแต่ 18.00 น. ก่อนล่วงหน้า 1 วัน
คราวนี้ คง F5 รัวๆ อย่างกะ จองโปร 0 บาท ของ Air asia กันเลยทีเดียวล่ะครับ 555
 ;D ;D ;D
ชีวิตนี้ .... บางที่ก็น้อย ...... คิดไปทำมัย
ชีวิตนี้ .... บางทีก็เยอะ ...... ถือเป็นกำไร

Iamvicky

• เข็มไมล์:
    19.3%
  • Dare to do Dare to dream Dare to be different...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:59:53 pm »
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ  น่ารักจริงๆ  :)

powerbomb

• มือใหม่ป้ายแดง
  • *
  • เข็มไมล์:
    0.5%
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 06:53:23 pm »
รีวิวได้ลึกทะลุทะลวงจักรวาลจริงๆครับ แม้นระยะทางอีกสามไตรโลกก็ยังหาลึกเท่านี้ไม่

ได้เลขมาแล้วอย่าลืมเล็งงวดเด็ดไว้สักชุดสองชุดนะฮะคุณเพื่อน ทะเบียนของกระผมออก 3 เดือนติดนะครับทำเป็นเล่นไป

แต่ไม่ถูกครับพี่น้องเพราะไม่เคยซื้อหวย

fugaca

• เข็มไมล์:
    100%
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:22:25 pm »
รีวิวได้ลึกทะลุทะลวงจักรวาลจริงๆครับ แม้นระยะทางอีกสามไตรโลกก็ยังหาลึกเท่านี้ไม่

ได้เลขมาแล้วอย่าลืมเล็งงวดเด็ดไว้สักชุดสองชุดนะฮะคุณเพื่อน ทะเบียนของกระผมออก 3 เดือนติดนะครับทำเป็นเล่นไป

แต่ไม่ถูกครับพี่น้องเพราะไม่เคยซื้อหวย

ไอ้บ้า ..... มันคงออก 55 ติดกัน 3 งวด หรอก ครับ คุณเพื่อน 5555  ;D ;D ;D ;D ;D

yufahsai

• เข็มไมล์:
    11.5%
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:33:19 pm »
งั้นคืนนี้ผมคงต้องออกซักตี 1 ละ นอน นอน นอน นอน  :P

fugaca

• เข็มไมล์:
    100%
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:53:03 am »
งั้นคืนนี้ผมคงต้องออกซักตี 1 ละ นอน นอน นอน นอน  :P

เป็นอย่างไรบ้าง มาเล่าให้ฟังด้วยนะคร้าบบบ  ;D

phat

• เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 38
  • วันที่19-11-2012เข็มไมล์100%
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:32:58 am »

ไปจองทะเบียน ตี 1 บรึ้ยยยยยยยยยยยยยยย
ความอิจฉา เป็นบ่อเกิดแห่งความทุกข์

http://www.citycng.com/index.php?topic=4222.0

nolatc

• เข็มไมล์:
    16.4%
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 05:46:01 pm »
ขอบคุณครับ :)

yufahsai

• เข็มไมล์:
    11.5%
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:59:42 am »

เป็นอย่างไรบ้าง มาเล่าให้ฟังด้วยนะคร้าบบบ  ;D

ก็ ok ครับ ได้เลขที่เราต้องการด้วยแหระ เพราะได้กระทู้ของคุณ review ไว้ ช่วยได้เยอะมากครับ
ผมไปจองวันที่ 29 ไปถึงจริงๆเวลา ตี 3 ครึ่ง ได้คิวหน้าประตูทางเข้า คิวที่ 14 แหนะ
ไม่น่าเชื่อเนอะว่าคนที่ต้องการจองทะเบียนเลขที่อยากได้ ต้องไปแต่เช้าขนาดนี้ สงใสคนแรกคงไปตั่งแต่ ตี1
แต่หลังจากวันที่ 17 นี้คงไม่ต้องตื่นไปแต่เช้าแล้วละ เพราะเค้าให้ จองคิวผ่านอินเทอร์เน็ตเลย  :)

ขอบคุณ คุณ fugaca ด้วยนะครับ ที่ทำ review ดีๆให้ชมกัน  :)

Facebook Comments