Welcome, Guest. Please login or register.

laminafilms

ImpTHAI

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องเส้นทาง กทม - เชียงราย  (อ่าน 2210 ครั้ง)

EKK1979

• สมาชิกสองหมื่นโล
  • เข็มไมล์:
    21.1%
  • พลังน้ำใจ: 2
เนื่องจากว่าจะกลับบ้านไปเยี่ยมพ่อแม่ที่ บ้านเกิดจังหวัดเชียงราย ไม่ทราบว่าต้องวิ่งเส้นทางไหนที่มีปั้มเพียงพอที่จะเดินทางตลอดเส้นทาง และ รบกวนผู้เดินทางให้คำแนะนำเรื่องเส้นด้วยนะครับ จักขอบพระคุณยิ่งเนื่องจากไม่เคยขับรถกลับบ้านเองเลย เคยแต่ขึ้นรถทัวร์และขึ้นเครื่อง ครั้งแรกเลย รบกวนด้วยนะครับผม

BookDol

• สมาชิกหมื่นโล
  • **
  • เข็มไมล์:
    5.8%
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องเส้นทาง กทม - เชียงราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 08:37:50 am »
 รอเก็บข้อมูลด้วยครับ ปลายปีมีแผนจะไปเหมือนกันครับ ;D ;D

rainbow6

• มือใหม่ป้ายแดง
  • *
  • เข็มไมล์:
    4%
Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องเส้นทาง กทม - เชียงราย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 09:22:24 am »
ผมโหลด App ของ Iphone ที่ชื่อ Life Station กับ Hightway Police Thailand มาดูเส้นทางปั๊มแกส

หรือไม่ก็เข้าไปดูได้ที่ http://innovation.pttplc.com/gisinfo/

ช่วยได้เยอะครับ

tao700

• แฟนพันธุ์แท้ City CNG
  • เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:05:31 am »
สายเหนือผมเห็นมีตลอดทาง ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ อยู่ที่ว่าคิวจะเยอะหรือแก๊สจะหมดหรือเปล่ามากกว่า

อยุธยา สิงห์บุรี นครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก ลำปาง เชียงใหม่ พะเยา

EKK1979

• เข็มไมล์:
    21.1%
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 11:33:24 am »
รอเก็บข้อมูลด้วยครับ ปลายปีมีแผนจะไปเหมือนกันครับ ;D ;D
รถสีเดียวกันเลยครับ สวยมากเรื่องของเรื่องจะเอารถไปอวดพ่อแม่แค่นั้นแหละครับ งั้นคงขึ้นเครื่องไปละ ไม่ถึงชั่วโมงก็ถึง ยอมเหนื่อย ไกลเกินเนาะบ้านผม  ??? ???

Gym Woo Zaa

• *
  • เข็มไมล์:
    4%
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 03:41:46 pm »
แวะมาเก็บข้อมูลด้วยคน
ผมก็คนเชียงรายเหมือนกันครับ  ผมอยุ่แถว สันโค้งน้อย อ่ะครับ แล้วท่านอยู่แถวไหนอ่ะครับ

รู้ว่ามีอยุ่ 2 เส้นทาง ที่ไปได้
ถ้าไปทางเส้นใหม่ผ่าน จ.ลำปาง  (อ้อมหน่อย)  ปั๊มเิติมแก๊ซน่าจะเยอะกว่าเส้นเก่าที่ผ่าน  จ.อุตรดิตถ์

เคยขับกลับบ้านแค่ครั้งเดียวอ่ะครับ แต่ตอนนั้นใช้รถเติมน้ำมัน ไป-กลับ เกือบๆ 5 พัน (ใช้ขับเที่ยวในเชียงรายด้วย)
สำหรับผมร่างกายต้องพร้อมน่ะ  ถ้ามีคนเปลี่ยนด้วยจะยิ่งดีมากเลย
ขาไปหลับใน ดีที่แฟนเรียก ไม่งั้นชนราวสะพานไปแล้ว (ตื่นเช้ามากๆ เิดินทางตอนตี 4 )
ขากลับ ขับชนน้องหมา เรียกว่าได้ประสบการณ์ครบเลย  (ขับกลับตอน 6โมงเย็น)
ยังไงก็ขับระวังๆ น่ะครับ  แต่ถ้าขับไป-กลับ มา 1 รอบแล้ว ทีนี้ก็จะคล่องแล้วอ่ะครับ  อิ อิ

เพราะของผมก็มีแพลนแล้วว่า สงกรานต์ ปีหน้าจะขับไปอีกแน่นอนครับ  อยากเทสต์รถและเช็คด้วยว่าประหยัดแค่ไหน    ^_^

EKK1979

• เข็มไมล์:
    21.1%
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 04:53:51 pm »
แวะมาเก็บข้อมูลด้วยคน
ผมก็คนเชียงรายเหมือนกันครับ  ผมอยุ่แถว สันโค้งน้อย อ่ะครับ แล้วท่านอยู่แถวไหนอ่ะครับ

รู้ว่ามีอยุ่ 2 เส้นทาง ที่ไปได้
ถ้าไปทางเส้นใหม่ผ่าน จ.ลำปาง  (อ้อมหน่อย)  ปั๊มเิติมแก๊ซน่าจะเยอะกว่าเส้นเก่าที่ผ่าน  จ.อุตรดิตถ์

เคยขับกลับบ้านแค่ครั้งเดียวอ่ะครับ แต่ตอนนั้นใช้รถเติมน้ำมัน ไป-กลับ เกือบๆ 5 พัน (ใช้ขับเที่ยวในเชียงรายด้วย)
สำหรับผมร่างกายต้องพร้อมน่ะ  ถ้ามีคนเปลี่ยนด้วยจะยิ่งดีมากเลย
ขาไปหลับใน ดีที่แฟนเรียก ไม่งั้นชนราวสะพานไปแล้ว (ตื่นเช้ามากๆ เิดินทางตอนตี 4 )
ขากลับ ขับชนน้องหมา เรียกว่าได้ประสบการณ์ครบเลย  (ขับกลับตอน 6โมงเย็น)
ยังไงก็ขับระวังๆ น่ะครับ  แต่ถ้าขับไป-กลับ มา 1 รอบแล้ว ทีนี้ก็จะคล่องแล้วอ่ะครับ  อิ อิ

เพราะของผมก็มีแพลนแล้วว่า สงกรานต์ ปีหน้าจะขับไปอีกแน่นอนครับ  อยากเทสต์รถและเช็คด้วยว่าประหยัดแค่ไหน    ^_^

ผมอยู่อำเภอป่าแดดครับ ไม่เคยขับกลับเลยแต่มีพี่เปลี่ยนขับได้แต่ว่าจะแวะพักนครสวรรค์ก่อนเพราะไม่รีบเอาแบบปลอดภัยครับ คือเห็นเพื่อนบอกว่าถ้าิออกจาก กทม เส้นเอเชีย ก็ยิงตรงไปได้เลยนะครับ ก็อาศัยดูป้ายไปเรื่อยๆ แหละครับ 555++ ถ้าปั้มแก๊สเยอะก็โอเครครับ อิ อิ สบายใจหน่อยหวังว่าคงไม่มีคนเยอะนะเวลาเติมแก๊ส  ;D

Gym Woo Zaa

• *
  • เข็มไมล์:
    4%
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 12:06:48 pm »
ผมอยู่อำเภอป่าแดดครับ ไม่เคยขับกลับเลยแต่มีพี่เปลี่ยนขับได้แต่ว่าจะแวะพักนครสวรรค์ก่อนเพราะไม่รีบเอาแบบปลอดภัยครับ คือเห็นเพื่อนบอกว่าถ้าิออกจาก กทม เส้นเอเชีย ก็ยิงตรงไปได้เลยนะครับ ก็อาศัยดูป้ายไปเรื่อยๆ แหละครับ 555++ ถ้าปั้มแก๊สเยอะก็โอเครครับ อิ อิ สบายใจหน่อยหวังว่าคงไม่มีคนเยอะนะเวลาเติมแก๊ส  ;D

อ้อครับ คนป่าแดดนี้เอง ยินดีที่รู้จักน่ะครับ
แวะนครสวรรค์ ก็วิ่งเส้นใหม่นี้เอง

เอามาฝากน่ะครับ แต่นี้เส้นไปเชียงใหม่ เราก็แวะเท่าที่เราจะผ่านได้ก็แล้วกันครับ

วางแผนให้ดีๆนะครับ ผมไปเชียงใหม่ประจำ
ขาขึ้น ต้องออกเช้าประมาณ 7-8.00 น.
-เติมจาก กรุงเทพเต็ม
-เติม สิงห์บุรี(Uturn รถนะครับ จะอยู่เยื้องกับ พระพรหมเอราวัณ) แต่ต้องรับบัตรคิวนะครับ ต้องเติมก่อนเที่ยง
-เติม นครสวรรค์(โกรกพระ) ปั๊มคู่นะครับ ปตท มีทั้งสองฝั่ง
-เติม คลองขลุง ปตท กำแพงเพชร(Uturn รถนะครับ โค้งวิไลไทยเสรี) ปั้มนี้รถทัวร์ชอบจอดกินข้าว จะหมด หลังบ่ายโมง
-เติม วังเจ้า ฝั่งขาขึ้น
-เติม อ.เมือง ตาก (Utrun รถนะครับ ปตท ปั้มเล็ก พอลงสะพานข้ามแม่น้ำปิง ไม่ใช่ปั้ม ปตท ปรีดาโภชนา ที่อยู่ตรง 3 แยกนะครับ) ** แต่ปั๊มนี้หมดเร็วมาก ผมไม่เคยได้เติมเลย แนะนำให้ไปเติม ปตท บ้านตากนะครับ
- เติม ปตท บ้านตาก ซ้ายมือขาขึ้น ก่อน บ่าย 3-4 โมงนะครับ ไม่งั้นหมดเสร็จรถใหญ่
- เติม ปตท เถิน ซ้ายมือขาขึ้น ช่วง บ่าย4-6 โมง ครับยังพอเติมได้ แล้วแต่วันด้วย
- เติม ลำปาง (ก่อนเข้าเมืองครับ เลยแยกเข้าเชียงใหม่ไปก่อน(Uturn รถครับ ปตท) ** ผมไม่เคยได้เติมเช่นกัน เพราะก๊าซหมดก่อน แต่ ลำปางมี 2 ปั๊มครับ อีกปั้มต้องเลยไปทาง BigC ครับ
- เติม สารภี เชียงใหม่ ปตท ซ้ายมือ ขาขึ้น แต่คงยากครับ เพราะ 5 โมงเย็นก้อหมดแล้ว แนะนำว่าปั๊มนี้ควรจะเติมขาลง กทม ดีกว่า ประมาณ 9-10 โมงนะครับไปรอเติมได้เลย ปั๊มนี้นิสัยดีด้วย ผมให้ 10คะแนนเต็ม
- ในเชียงใหม่ มี 2ปั๊ม ถนนมหิดล(ใกล้4แยก ไปสนามบินนะครับ) ปั๊ม ปตท แต่ คงไม่มีให้เติม ครับ ทรมาน เด็กปั๊มพูดจา น่าตบด้วยเท้า หลายครั้งแล้วครับ อีกปั๊มอยู่แยกดอยสะเก็ดครับ

เครดิตจากท่าน  "kermitwood" น่ะครับ

---  ส่วนอันล่างนี้ ไปเชียงราย มีคนมาเพิ่มเติมให้ท่านข้างบนครับ---

ขอเพิ่มเติมนะครับ ผมขึ้นไปเชียงราย วันที่ 3 - 5 ธ.ค. 2553 ช่วงตอนเย็น ปรากฎว่า ผมเติมจากบางใหญ่ กะว่าจะไปเติมที่โกรกพระ แต่ปรากฎว่า หมดก่อน และหลังจากนั้น ปั้ม GAS จะหมด หรือไม่ก็เข้าแถวรอนานมาก ถ้าเป็นไปได้เจอปั้มไหน มี NGV เติมก่อนจะหมด และควรออกรถแต่เช้าจะดีกว่านะครับ เพราะส่วนใหญ่รถทัวร์จะออกตอนกลางคืน และรถใหญ่จะเติม ทำให้หมดเร็ว

-เติม นครสวรรค์(โกรกพระ) ปั๊มคู่นะครับ ปตท มีทั้งสองฝั่ง ปกติ จะหมดก่อนทั้งสองปั้มเนื่อง ส่วนใหญ่รถตู้นครสวรรค์ จะเติมกันมาก

- ในเชียงใหม่ มี 2ปั๊ม ถนนมหิดล(ใกล้ 4 แยก ไปสนามบินนะครับ) ปั๊ม ปตท มีให้เติม พยายามเติมเช้าหน่อย ยิ่งถ้าวันที่กลับเข้ากรุงเทพ ต้องเติมตอนเช้านะครับ ถ้าสายจะเข้าแถวยาวมาก อีกปั๊มอยู่แยกดอยสะเก็ด เด็กปั๊มพูดจา น่าตบด้วยเท้า เด็กปั้ม บอกว่า ไม่ต้องไปเติม NGV ที่ไหน ช่วงนี้ ngv ทั้งภาค
เชียงรายจะมีปั้ม เลยอำเภอพาน ก่อนถึงจังหวัดเชียงราย เป็นปั้ม NGV เฉพาะ ไม่ค่อยหมด และ ฝั่งขากลับเข้ากรุงเทพ เลยตัวเมืองออกมานิดหนึ่ง ซ้ายมือมีปั้ม ปตท. และมี NGV
ตรงกำแพงเพชร โค้งวิไล ฝั่งขากลับ ปั้มใหญ่มาก มีคนเติมน้อย อย่าไปเติมที่โกรกพระ นะครับ เดี้ยวจะเสียใจ
ถ้าช่วงเทศกาลรถติด ต้องการเลี่ยง ไปเส้นชัยนาท ออกสุพรรณบุรี จะมีปั้มเปิดขึ้นใหม่หลายปั้มมากครับ

เครดิตคุณ "munnichit "

EKK1979

• เข็มไมล์:
    21.1%
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 02:20:33 pm »
กราบง่ามเท้าขอบพระคุณมากเลยน้าคร้าบ  ;D ;D ;D

vayu

• *
  • เข็มไมล์:
    4.6%
  • แบล็คฮอว์ค
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:18:40 pm »
คร่าวๆ นะครับ  เท่าที่จำได้
จาก กทม.-นครสวรรค์ ปั้มหาง่ายไม่ต้องรอคิว

จากนครสวรรค์สามารถใช้ได้ 2 เส้นทาง
1.ไปสายตากจนไปถึงลำปางปั้มเยอะหน่อยแต่ไกล
2.ไปสายแพร่ปั้มจะหายากแต่ไกล้ ยิ่งช่วงระหว่างอุตรดิต-พะเยาปั้มจะหายากหน่อยครับ
**พะเยามี 1 ปั้ม 555 เชียงรายมี2 ปั้ม

ปล.2เส้นทางนี้ควรเติมน้ำมันเต็มถังเผื่อกรณีฉุกเฉิน บางปั้มแก๊สหมดหรือรอนานมากๆ
หากมีสมาร์ทโฟนช่วยได้เยอะครับ
//เดินทางปลอดภัยครับ// ;D
**ผมพญาเม็งราย ครับ
แบล็คฮอว์ค
** ธรรมชาติย่อมมีการเปลี่ยนแปลง**

ake12

• แฟนพันธุ์แท้ City CNG
  • เข็มไมล์:
    100%
  • พลังน้ำใจ: 23
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:12:35 pm »
-เติมจาก กรุงเทพเต็ม
-เติม สิงห์บุรี(Uturn รถนะครับ จะอยู่เยื้องกับ พระพรหมเอราวัณ) แต่ต้องรับบัตรคิวนะครับ ต้องเติมก่อนเที่ยง

ขอเสริมตรงนี้ ปั๊มสิงห์บุรีจะอยู่ขากลับ (ขาเข้ากรุงเทพ) และปั๊มนี้คิวค่อนข้างเยอะ และยูเทรินไกล

ขอแนะนำ ปั๊ม อ. ไชโย จะมีสองปั๊ม
ปั๊มแรก จะอยู่ฝั่งขากลับ
ปั๊มสอง จะอยู่ฝั่งขาไป เป็นปั๊มเฉพาะ ngv เลยจากปั๊มแรกมา 10 กม. และถึงก่อนปั๊มสิงหบุรีประมาณ 5 กม.

แนะนำให้เติมปั๊มสอง คิวน้อย
เติมปั๊มนี้เสร็จ ก็วิ่งยาวไปถึงนครสวรรค์ได้เลย

EKK1979

• เข็มไมล์:
    21.1%
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:05:55 pm »
มารายงานผล

ตามคำแนะนำของทุกท่านเลย ไม่ผิดหวังที่ใช้ CNG ประหยัดมากมาก ถึงบ้าน เที่ยว วัดร่องขุ่น น้ำตกขุนกรณ์ น้ำตกภูซางพะเยา สถานปฎิบัตฺธรรมท่าน ว.วชิรเมธี บ้านห้วยสักเจียงฮายงามขนาดเน้อขอบอกอย่าพลาด ดอยตุงอากาศดีแต้ๆเลย กว้านพะเยาก่ะอากาศดี และที่สำคัญขากลับขนลำไยกลับมาประมาณ 4 กล่อง กล่องหม้อหุงข้าว 3 กล่องอัดแน่นลงล๊อกพอดีข้างหลัง และแีก 1 กล่ิอองใหญ่ประมาณ 30 กก. ใส่เบาะหลังมา กินกันให้สนั่นโลกากันไปเลยแวะซื้อน้ำพริกหนุ่ม แคบหมู ไส้อั่ว จิ่นส้มที่จังหวัดแพร่ด้วย แต่ไม่ได้แวะแห่ระเบิดเน้อ อิ อิ ล้อเล่นหนา  แวะซื้อทุเรียนที่อุตรดิตอีก 5 ลูก 1500 บาท ใส่ท้ายได้หมดไม่น่าเชื่อลูกใหญ่มากด้วย ประทับใจอีกอย่างตอนไปดอยตุง รถแรงดีมากไม่มีตก สบายๆ แนะนำให้เพื่อนๆ ไปแอ่วจังหวัดเจียงฮายกั๋นนักๆเน้อคร้าบ  ;D ;)

art1110

• *
  • เข็มไมล์:
    3.6%
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:00:59 pm »
มารายงานผล

ตามคำแนะนำของทุกท่านเลย ไม่ผิดหวังที่ใช้ CNG ประหยัดมากมาก ถึงบ้าน เที่ยว วัดร่องขุ่น น้ำตกขุนกรณ์ น้ำตกภูซางพะเยา สถานปฎิบัตฺธรรมท่าน ว.วชิรเมธี บ้านห้วยสักเจียงฮายงามขนาดเน้อขอบอกอย่าพลาด ดอยตุงอากาศดีแต้ๆเลย กว้านพะเยาก่ะอากาศดี และที่สำคัญขากลับขนลำไยกลับมาประมาณ 4 กล่อง กล่องหม้อหุงข้าว 3 กล่องอัดแน่นลงล๊อกพอดีข้างหลัง และแีก 1 กล่ิอองใหญ่ประมาณ 30 กก. ใส่เบาะหลังมา กินกันให้สนั่นโลกากันไปเลยแวะซื้อน้ำพริกหนุ่ม แคบหมู ไส้อั่ว จิ่นส้มที่จังหวัดแพร่ด้วย แต่ไม่ได้แวะแห่ระเบิดเน้อ อิ อิ ล้อเล่นหนา  แวะซื้อทุเรียนที่อุตรดิตอีก 5 ลูก 1500 บาท ใส่ท้ายได้หมดไม่น่าเชื่อลูกใหญ่มากด้วย ประทับใจอีกอย่างตอนไปดอยตุง รถแรงดีมากไม่มีตก สบายๆ แนะนำให้เพื่อนๆ ไปแอ่วจังหวัดเจียงฮายกั๋นนักๆเน้อคร้าบ  ;D ;)
มีโอกาสจะไปเที่ยวนะครับ ผมชอบขับรถขึ้นเหนือด้วย เห็นต้นไม้ภูเขาแล้วสบายใจ

ขับรถขึ้นเหนือ น้ำมันรับประทานเงินในกระเป๋าหมด ต้องลอง cng บ้าง ขอบคุณที่แบ่งปันน้ำใจ

Gym Woo Zaa

• *
  • เข็มไมล์:
    4%
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:45:38 am »
มารายงานผล

สุดยอดเลยครับผม หน้านี้หน้าลำไยพอดีเลย
ขอรายละเอียดการแวะเติม CNG ด้วยน่ะครับ ว่าแวะเติมกี่จุดบ้าง จังหวัดไหน
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าำไหร่
ผมจะได้เก็บข้อมูลด้วยครับ...ขอบคุณจ๊าดนัก    ^_^

ปล.  เห็นบรรทุกของมาเนี้ย  ไม่น่าเชื่อว่าเอามาได้หมดน่ะครับ  พื้นที่เก็บของจุกว่าที่เห็นจริงๆ     :)

pitool_tool

• *
  • เข็มไมล์:
    0.6%
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:22:47 am »
มารายงานผล

ซื้อทุเรียนยี่ห้ออะไรมาท่าน หลง หรือ หลิน ปีหน้าผ่านมากระซิบมาบอก จะพาไปชิมถึงสวน ผมคนอุตรดิตถ์คับ  ;D ;D

Facebook Comments